انتقلت منتديات لكِ النسائية إلى هذا الرابط:
منتديات لكِ النسائية
هذا المنتدى للقراءة فقط.

للبحث في شبكة لكِ النسائية:
الصفحة 1 من 2 12 الأخيرالأخير
عرض النتائج 1 الى 10 من 15

الموضوع: اللي يعرف لغة الحلى دا ياريت يقوللي ونلاقي مترجم صوره فظيعه

الردود
    22,950
    التكريم
    (أوسمة)

اللي يعرف لغة الحلى دا ياريت يقوللي ونلاقي مترجم صوره فظيعه

[IMG] [/IMG]
    จะว่าไป ขนมเรไรของจุ๋มคราวนี้ยังมีข้อผิดพลาดอยู่นิดๆค ่ะ คือสีมันเข้มไปค่ะ ขนมเรไร ที่ดีต้องสีอ่อนกว่านี้ค่ะ แต่เอาเถอะนะคะ คราวหน้ารับรองไม่มีพลาดค่ะ นี่ทำครั้งแรกเพราะเพิ่งจะหาพิมพ์เรไรได้ค่ะ

ส่วนผสม

◊ แป้งข้าวจ้าว ๑ ถ้วย
    ◊ แป้งท้าวยายม่อม ๒ ช้อนโต๊ะ
    ◊ น้ำลอยดอกมะลิ ๓/๔ ถ้วย (ถ้าไม่มีใช้น้ำเปล่า จุ๋มก็ใช้น้ำเปล่าค่ะ)
    ◊ หัวกะทิ ๑/๒ ถ้วย
    ◊ หัวกะทิตั้งไฟพอเดือด ๑/๒ ถ้วย (หัวกะทิ ๒ ส่วนนี้คั้นจากมะพร้าวขูดขาว ๓ กรัม หรือ ๓ ขีดค่ะ)
    ◊ มะพร้าวทึนทึกขูดฝอย ๑/๓ ถ้วย (มะพร้าวทึนทึกคือมะพร้าวที่ไม่อ่อนและแก่จนเกินไปค่ ะ) แต่จุ๋มหาไม่ได้ ไม่ใส่ก็ได้จ้า
    ◊ น้ำตาลทราย ๑/๔ ถ้วย
    ◊ งาขาว ๑/๘ ถ้วย
    ◊ เกลือป่น ๑/๘ ช้อนชา
    ◊ สีผสมอาหาร แดง เขียว เหลือง ตามชอบ ถ้ามีใบเตยใช้น้ำใบเตยคั้นแทนสีเขียวสังเคราะห์ ถ้ามีดอกอัญชัญใช้น้ำดอกอัญชัญทำให้เป็นสีม่วงน ะคะ

ในรูปจะเห็นกะทิแค่ถ้วยเดียว เพราะจุ๋มยังไม่ได้แบ่งไปตั้งไฟค่ะ ตวงรวมกันไว้ค่ะ ส่วนงา น้ำตาล และเกลือจะมากกว่าตัวเลขที่เห็น แต่จุ๋มทำแล้วมันเหลือเลยเขียนสูตรที่ควรจะใช้มากกว่ านะคะ ไม่งั้นทำแล้วเหลือเสียดายของค่ะ

อุปกรณ์จำเป็นที่ต้องมีไม่งั้นเป็นขนมเรไรไม่ได ้ค่ะ นั่นคือพิมพ์ค่ะ พิมพ์ขนมเรไรมีลักษณะคล้ายที่ทับกล้วยปิ้งเลยค่ ะ

ช้อนตวงที่จุ๋มใช้เป็นแบบนี้นะคะ ที่บอกเป็นช้อนโต๊ะ ช้อนชา ของบางคนอาจจะเป็นพลาสติกหรือสแตนเลสค่ะ ถ้าเป็นพลาสติกชุดนึงไม่กี่บาทค่ะ ขายพร้อมกับถ้วยตวงเลยก็มีค่ะ

ถ้วยตวงที่จุ๋มใช้เป็นแบบนี้นะคะ ของบางคนอาจเป็นอลูมิเนียมหรือสแตนเลส ไม่ได้ใช้ถ้วยที่เป็นถ้วยสำรับกับข้าวนะคะ ใครที่ทำขนมบ่อยจำเป็นที่จะต้องซื้อแบบนี้ไว้นะ คะ

แร่ง ไว้สำหรับร่อนแป้งค่ะ ตอนร่อนก็หาถาดหรือภาชนะรองแป้งที่ร่อนแล้วด้วย นะคะ

ถ้วยตวงของเหลว ถ้วยตวงแบบนี้ใช้สำหรับตวงพวก น้ำ ไข่ กะทิ

ผ้าขาวบางค่ะ หา file ไม่เจอ ไปค้นอันเก่ามาก่อนแล้วกัน เดี๋ยวจะว่าผ้าปูโต๊ะไม่เหมือนกันง่ะ

กระทะทองกับไม้พายแบบไม้ค่ะ

เริ่มจาก งาขาวฝัดเศษฝุ่นผงออก ล้างผ่านๆน้ำ ๑ ครั้ง สรงใส่กระชอนให้สะเด็ดน้ำ

แล้วใส่งาลงในกระทะ คั่วไฟอ่อนๆจนงาเหลืองหอม

ตักขึ้นใส่ชามพักไว้ก่อนค่ะ

กะทิ ๑ ถ้วยเมื่อกี้ แบ่งมา ๑/๒ ถ้วย ตั้งไฟอ่อนๆให้เดือด คนบ่อยๆอย่าให้เป็นลูกค่ะ

แป้งทั้ง ๒ ชนิด ร่อนแล้วตวงให้ได้ตามสูตรแล้วร่อนอีกครั้งนึงค่ ะ

เอาแป้งที่ร่อนแล้วใส่กระทะทอง ค่อยๆเทน้ำที่ตวงไว้ ๓/๔ ถ้วยใส่ทีละนิด ผสมๆบี้ๆอย่าให้แป้งเป็นก้อน

ค่อยๆเทน้ำที่เหลือตามลงไปจนหมดค่ะ

ตั้งไฟกลางไปทางอ่อนกวนแป้งค่ะ แป้งเริ่มงวดลดไฟลงอ่อนค่ะ

กวนจนแป้งเกือบสุก คือมันจะใสๆปนขุ่นๆอ่ะ ถ้ากวนแป้งไม่เกือบสุกได้ที่ตอนนวดจะติดมือค่ะ

يتبع

الردود
    22,950
    التكريم
    (أوسمة)
    งาขาวที่คั่ว บุบๆพอหยาบไว้ค่ะ ไม่ต้องละเอียดนะคะ เสร็จแล้วตักขึ้นผสมกับน้ำตาล ถ้าไม่มีมะพร้าวทึนทึกขูดก็ผสมเกลือลงไปด้วยเลย ค่ะ แต่ถ้ามีมะพร้าวทึนทึกขูดก็เอามะพร้าวคลุกเกลือแล้วเ อาไปนึ่งค่ะ

พอแป้งอุ่นก็เอามาใส่กะละมังค่ะ ใส่แป้งข้าวจ้าวลงไปนิดเดียว แค่ ๑ ช้อนโต๊ะพอแล้วค่ะ ใส่พอเป็นนวล

ใช้มือนวดแป้งจนแป้งนิ่ม ถ้ากวนแป้งเกือบสุกได้ที่เนี่ย แป้งจะไม่ติดมือเลยนะคะ จุ๋มใช้เวลานวดประมาณ ๑๕ นาทีค่ะ

ทีนี้จะต้องการขนมกี่สีก็แบ่งแป้งเป็นเท่านั้นก้อนน่ ะค่ะ แล้วเอาสีผสมลงในแป้งแต่ละก้อน ใส่สีนิดเดียวพอนะคะ พอให้ระเรื่อๆตอนนึ่งสุกแล้วสีมันจะเข้มขึ้นน่ะ ค่ะ จุ๋มทำ ๒ สี ชมพูกับเขียว

นวดจนสีแป้งเสมอกันค่ะ สีเขียวนี่ก็ดันเป็นเขียวแอปเปิ้ล ต้องเขียวใบเตยถึงจะสวยกว่านะคะ ที่เห็นนี่มันแจ๊ดไปนะคะ ไม่ควรเอาเป็นตัวอย่าง

แล้วเอาหัวกะทิที่เหลืออีก ๑/๒ ถ้วยที่ไม่ได้ตั้งไฟทาพิมพ์เรไรค่ะ รูปนี้ตำแหน่งที่ ๑ นะคะ

ตำแหน่งที่ ๒ ค่ะ

จริงๆทาแค่นี้มันยังไม่พอค่ะ ต้องเอาแป้งที่ปั้นแล้วชุบหัวกะทินิดๆก่อนกดด้ว ยค่ะ รูปนี้ตำแหน่งที่ ๓ ค่ะ

الردود
    22,950
    التكريم
    (أوسمة)
    แล้วก็ปั้นแป้งที่นวดไว้เมื่อกี้นะคะ เป็นลูกกลมๆขนาดประมาณเส้นผ่าศูนย์กลาง ๓/๔-๑ นิ้วค่ะ จริงๆจะปั้นทีเดียวแล้วใส่ไว้ในกะละมังเลยก็ได้ ค่ะ ตอนกดก็กดทีเดียว แต่จุ๋มปั้นไปกดไปอ่ะ

แล้วก็เอาไปวางบนเดือยไม้กลมๆนะคะ จริงๆต้องเอาลูกแป้งชุบหัวกะทินิดนึงเพื่อกันแป้งติด พิมพ์ค่ะ จุ๋มถ่ายภาพตอนทำลูกแรก พอทำไปแล้วแป้งยังติดพิมพ์ เลยคิดเองว่าต้องเอาลูกแป้งไปชุบหัวกะทิหน่อยนึ ง และแล้วก็ใช่ค่ะ ลูกต่อมาไม่ค่อยพิมพ์ละอ่ะ แต่มือมันเลอะ ขี้เกียจล้างแล้วมาถ่ายใหม่น่ะค่ะ

แล้วก็กดพิมพ์ให้ ๒ ชิ้นชนกันค่ะ

แป้งมันก็จะออกมาแบบนี้ค่ะ เป็นเส้นๆเลย ออกมาแบบนี้ยังไม่ต้องตกใจว่าทำไมขนมไม่เป็นก้อนสวยๆ ออกมาแบบน่าเกลียดเนอะ เรื่องปกติค่ะ

เรามีตัวช่วยค่ะ ลืมบอกอุปกรณ์ไปอีกอย่าง ที่แซะอ่ะ ที่ตักขนมถาดชิ้นๆน่ะค่ะ หรืออะไรก็ได้ที่ใกล้เคียงแบบนี้น่ะค่ะ มาเกลี่ยๆขนมให้รวมกันเป็นก้อนสวยๆใช้มือช่วยได้นิดๆ แต่มือนี่ไปจับขนมแรงมากไม่ได้ เดี๋ยวเส้นหายอีกรวมกันเป็นก้อนไปอีก หมดสวยอีกค่ะ

แล้วก็ตักไปเรียงลงลังถึงค่ะ นี่ค่ะ ทำทั้งหมดได้แค่นี้เองง่ะ ไม่ได้มากมายเลยอ่ะ จุ๋มกินคนเดียวก็หมดละ

พรมด้วยหัวกะทิที่ยังไม่ได้ตั้งไฟส่วนที่เหลือค ่ะ ก่อนจะนึ่ง เพื่อที่นึ่งแล้วแป้งจะได้นิ่ม ไม่กระด้างค่ะ

ก่อนหน้ากดเสร็จเอาลังถึงตั้งไฟก่อนนะคะ พอน้ำเดือดจัดเอาขนมลงนึ่ง ไฟกลาง ค่ะ เพราะถ้าไฟแรงไปเส้นขนมจะไม่กลม มันจะแบนๆค่ะ ซึ่งไม่ใช่ลักษณะที่ดีของขนมเรไรค่ะ นึ่งประมาณ ๕ นาทีพอจ้า ขนมเรไรที่ดีต้องเส้นกลม สีอ่อน และนิ่ม ไม่แข็งกระด้างค่ะ

ครบเวลาก็มาจัดใส่จานนะคะ ถ้ามีมะพร้าวทึนทึกขูดก็โรยหน้า หรือไว้เคียงๆกันก็ได้ค่ะ จะโรยด้วยหัวกะทิที่ตั้งไฟแล้วมาเลยก็ได้ แต่จุ๋มชอบจัดแยกๆแบบนี้อ่ะจ้า อย่าล้มน้ำตาลและงาที่ผสมกันไว้แล้วด้วยนะคะ ของจุ๋มที่ทำได้เส้นกลมสวยดี แป้งนิ่มดี ไม่แข็ง แต่สียังแจ๊ดไปนะคะ

เลยจ้า ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆของห้องอาหารการกินแห่งพันทิปเลย นะจ้า ขนมเรไรค่ะ บางคนคิดว่าเป็นซ่าหริ่มค่ะ ซ่าหริ่มเอาแป้งไปกวนแล้วมากดผ่านน้ำเย็นค่ะ ทำคนละแบบกันนะคะ

الردود
    22,950
    التكريم
    (أوسمة)
    ขนมเรไร สูตรจาก... เว็บตำรับไทย

ส่วนผสม

◊ แป้งข้าวเจ้าอย่างดี ๑ ถ้วย
    ◊ แป้งมันหรือแป้งเท้ายายม่อม ๑ ช้อนโต๊ะ
    ◊ น้ำลอยน้ำดอกไม้ ๑ ถ้วย
    ◊ สีผสมอาหาร
    ◊ น้ำตาลโรยหน้า
    ◊ น้ำตาลทราย ๑ ๑/๒ ถ้วย
    ◊ งาขาว ๑/๔ ถ้วย
    ◊ กะทิหยอดหน้า
    ◊ หัวกะทิข้นๆ ๑ ถ้วย (มะพร้าว ๒๐๐ กรัม ใส่น้ำ ๑/๒ ถ้วย)
    ◊ เกลือ ๑/๒ ถ้วย
    ◊ มะพร้าวทึนทึกขูด ๑ ถ้วย

วิธีทำแป้งเรไร

◊ ผสมแป้งข้างเจ้า แป้งมัน น้ำ เข้าด้วยกัน ใส่สี ยกขึ้นตั้งไฟกวน พอแป้งเริ่มข้นหรี่ไฟลง กวนต่อไปจนแป้งล่อนกับกระทะ
    ◊ นำขึ้นมานวดจนแป้งไม่ติดมือ โดยใช้แป้งมันแตะบางๆ ขณะที่นวด
    ◊ แบ่งแป้งเป็นก้อนกลม ก้อนละ ๒๕ กรัม
    ◊ วางแป้งที่ปั้นบนพิมพ์ค่อยๆ กดจนหมดก้อนแป้งขณะที่กดใช้ส้อมคอยตะล่อมให้เป็นวงกล ม
    ◊ ปูผ้าขาวบางในลังถึง ใช้ส้อมหรือปลายมีดค่อยๆ แซะแป้งออกจากพิมพ์วางพิมพ์ลงในลังถึง นึ่งแป้ง ๑ นาที ยกลงจัดใส่จาน โรยด้วยกะทิน้ำตาลมะพร้าว

วิธีทำน้ำตาลโรยหน้า

◊ คั่วงาขาวด้วยไฟอ่อนจนเหลืองหอม ใส่ครกบุบพอแตก ผสมกับน้ำตาลทรายให้เข้ากัน

วิธีทำน้ำกะทิ

◊ คั้นกะทิข้นๆ โดยใส่น้ำแต่น้อย ใส่เกลือ ยกขึ้นตั้งไฟอ่อนคนจนกระทั่งกะทิข้น ยกลง ควรใช้หัวกะทิข้นจริงๆ

วิธีทำมะพร้าวโรยหน้า

◊ ขูดมะพร้าวทึนทึกเป็นเส้นขาวๆ โดยใช้ที่ขูด นำไปใส่ลังถึงที่ปูด้วยผ้าขาวบาง นึ่งประมาณ ๕ นาที ยกลง

ลักษณะที่ดี

◊ เส้นขนมกลมเล็กสวย
    ◊ แป้งนุ่ม ไม่แข็งกระด้าง ไม่เละ
    ◊ สีอ่อนสวย
    ◊ มีกลิ่นหอม โดยอาจจะอบด้วยเทียนอบ

เคล็ดที่ไม่ลับ

◊ การกวนแป้งต้องกวนให้สุกได้ที่ มิฉะนั้นเวลานวดแป้งจะติดมือ
    ◊ ถ้าไม่ลดไฟลงจะทำให้ขนมไหม้ก่อนสุก

حاقوللكم على بعض الاشياء اللي فهمتها من الصور
    العجينه فيها دقيق ابيضاو دقيق رز ونشا وسكر ويمكن حليب جوز الهند
    يحمص السمسم ويخلطه مع السكر
    يحتاج الى قدر بخار زي قدر المنتو او الكسكسو ويحط عليه ورق باندان ممكن احنا نحط ورق زبده
    العجينه سواها على الناروبعدين لونها وحطها في قالب خاص لتشكيلها بهذا الشكل بعد دهنه بدقيق مخلوط بماء او نشا مخلوط بماء وشالها بملعقه وحطها تستوي على البخار
    اللغه ليست صينيه ولا يابانيه ولا كوريه جربت المترجم ما نفع اظنها اما ماليزيه او هنديه

الردود
    380
    لا اختى ام رورو , هادى مش ماليزية لانه الماليزى يكتب بالحروف الاتينية او العربية اوما يسمونهم هم جاوى.

اللغة الهندية و التايلندية تتشبهان من حيث الشكل , لكن اعتقادى الاكبر انها تايلندية , وما اكدلى ذلك هو طريقة الطبخ على البخار . فالمطبخ التايلندى جد متاثر بنظيره الصينى.
    فشوفى مع التايلندى و قولينا بعدين.
    تحياتى

الردود
    5,296
    omroro-4

اللغة فعلا شكلها تايلاندي
    و أعتقد ان من الصور انك قدرتي تفهمي الوصفة
    هذا التايلاندي لم نفكر في تعلمه أبدا ولن نفكر
    بس الوصفة شكلها حلو جدا

الردود
    950
    فعلا هذه لغة تايلندية مئة في المئة ياريت اقدر اترجم لك

الردود
    22,950
    التكريم
    (أوسمة)
    شكرا لكل من رد
    حاحاول ابحث عن مترجم تايلندي
    وفي بعض الاحيان اخذ الافكار فقط مثلا في تشكيل العجينه واسوي مكونات خاصه بي واحولها الى طبخه ذات
    مذاق سعودي او عربي في هذا الحلى مثلا حاسوي مكونات عجينه عندي واشكلها بهذه الفكره واخبزها في الفرن بدل ما اسويها على البخار
    وارش عليها شيره او سكر وسمسم يمكن تنجح لما اجرب اقوللكم

الردود
    592
    تعقيب كتبت بواسطة omroro-4
    شكرا لكل من رد
    حاحاول ابحث عن مترجم تايلندي
    وفي بعض الاحيان اخذ الافكار فقط مثلا في تشكيل العجينه واسوي مكونات خاصه بي واحولها الى طبخه ذات
    مذاق سعودي او عربي في هذا الحلى مثلا حاسوي مكونات عجينه عندي واشكلها بهذه الفكره واخبزها في الفرن بدل ما اسويها على البخار
    وارش عليها شيره او سكر وسمسم يمكن تنجح لما اجرب اقوللكم
    ربنا يستر ومانسمعش بوقوع ضحايا

الردود
    101
    يعطيج الغافيه

مواضيع مشابهه

1. حد يعرف شىء عن الشيرلى يقولون انها تفتح اللى يعرف ياريت يفيدنا
    بواسطة kanrando في العناية بالجسم والبشرة والمكياج والعطورات
    الردود: 5
    اخر موضوع: 25-12-2009, 05:33 PM
  2. التخلص من strach mark تمدد الجلد(مترجم)
    بواسطة fofo في العناية بالجسم والبشرة والمكياج والعطورات
    الردود: 9
    اخر موضوع: 01-06-2007, 01:37 PM
  3. يا جماعه اللى يعرف يعرف دكتور تجميل فى القاهره يدخل وربنا يكرم كل اللى يرد عليا
    بواسطة ROROOOO في العناية بالجسم والبشرة والمكياج والعطورات
    الردود: 2
    اخر موضوع: 16-01-2007, 12:58 PM
  4. عاده فظيعه ..فظيعه ...تخلصي يا ايتها الام
    بواسطة behappy في الأمومة والطفولة
    الردود: 15
    اخر موضوع: 24-01-2004, 02:43 PM
  5. ياريت الولاده بهالسهوله يوجد صوره
    بواسطة بارعه في ركن التغذية والصحة والرجيم
    الردود: 11
    اخر موضوع: 25-12-2003, 04:28 PM

أعضاء قرؤوا هذا الموضوع: 0

There are no members to list at the moment.

الروابط المفضلة

الروابط المفضلة
لكِ | مطبخ لكِ